phụ cấp công vụ
Thời điểm chi trả phụ cấp công vụ cho cán bộ công chức cấp xã theo Nghị định 381 là khi nào?
Theo Nghị định 381/2026/NĐ-CP, phụ cấp công vụ cho cán bộ, công chức cấp xã được chi trả cùng kỳ lương hằng tháng.
Ngừng áp dụng chế độ phụ cấp công vụ đối với cán bộ công chức theo Nghị định 381 từ thời điểm nào?
Phụ cấp công vụ của cán bộ, công chức cấp xã được áp dụng đến khi thực hiện cải cách chính sách tiền lương. Vậy thời điểm ngừng áp dụng được xác định thế nào?
Không tăng phụ cấp công vụ lên 55% cho cán bộ công chức cấp xã từ 01/7/2026 đối với trường hợp nào theo Nghị định 381?
Quy định nêu rõ các trường hợp áp dụng mức 25% và nguyên tắc bù phần chênh lệch theo quy định.
Những khoản lương, phụ cấp được dùng để tính phụ cấp công vụ của cán bộ, công chức cấp xã: Chi tiết thế nào?
Theo Nghị định 381/2026/NĐ-CP, phụ cấp công vụ của cán bộ, công chức cấp xã được tính trên những khoản tiền lương và phụ cấp nào?
Từ ngày 02/10/2026, mức phụ cấp công vụ đối với cán bộ, công chức thay đổi ra sao theo Nghị định 381?
Nghị định 381 ban hành ngày 2/10/2026 quy định mức hưởng, căn cứ tính và đối tượng áp dụng phụ cấp công vụ đối với cán bộ, công chức ra sao?
Nghị định Chính phủ 02/10/2026: Toàn bộ CBCC cấp xã được hưởng tiền lương tăng thêm, thu nhập tăng thêm theo chính sách của địa phương sẽ được áp dụng mức phụ cấp công vụ là bao nhiêu?
Theo Nghị định 381/2026/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 2/10/2026, cán bộ, công chức cấp xã được hưởng lương, thu nhập tăng thêm theo chính sách của địa phương được áp dụng phụ cấp công vụ 25%; trường hợp mức hưởng thấp hơn 55% thì được nhận phần chênh lệch để đạt mức 55% theo quy định.
Giữa Quý IV sẽ thực hiện nâng bậc lương thường xuyên cho CBCCVC theo Quyết định 29 khi đủ điều kiện, tiêu chuẩn nâng bậc lương trong thời gian nào?
Theo Nghị định 381/2026/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 2/10/2026, cán bộ, công chức cấp xã được hưởng lương, thu nhập tăng thêm theo chính sách địa phương được áp dụng mức phụ cấp công vụ 25%, đồng thời được hưởng phần chênh lệch nếu mức này thấp hơn ngưỡng 55% theo quy định.
Đối tượng nào được hưởng phụ cấp công vụ? Viên chức có được hưởng không?
Mức phụ cấp được xác định theo từng trường hợp, có thể bằng 25% hoặc 55% mức lương và các khoản phụ cấp liên quan.
Mức hưởng phụ cấp công vụ hiện nay là bao nhiêu phần trăm, đối tượng áp dụng là ai theo Nghị định 381?
Cán bộ, công chức thuộc trường hợp nào được hưởng chế độ phụ cấp công vụ và mức hưởng được xác định ra sao?
CBCC thôi hưởng phụ cấp công vụ tại Nghị định 381 ngày 02/10/2026 từ tháng tiếp theo khi thuộc trường hợp nào?
Theo Nghị định 381/2026/NĐ-CP, cán bộ, công chức cấp xã sẽ thôi hưởng phụ cấp công vụ từ tháng tiếp theo nếu không còn làm việc tại các cơ quan, tổ chức thuộc diện được hưởng phụ cấp.
Từ 1/7/2026, cán bộ, công chức cấp xã được hưởng phụ cấp công vụ bao nhiêu theo Nghị định 381?
Nghị định 381/2026/NĐ-CP quy định mức phụ cấp công vụ và cách tính khoản tiền này đối với cán bộ, công chức cấp xã ra sao?
Cách tính phụ cấp công vụ mới nhất kèm ví dụ cho CBCC cấp xã theo Nghị định 381/2026/NĐ-CP cụ thể ra sao?
Từ ngày 01/7/2026, cán bộ, công chức cấp xã được áp dụng phụ cấp công vụ theo hai mức 55% và 25% tùy trường hợp, đồng thời có cơ chế hưởng chênh lệch và truy lĩnh nếu trước ngày 02/10/2026 đã nhận thấp hơn mức 55%.
Cán bộ, công chức cấp xã được hưởng phụ cấp công vụ 55%: Chi tiết cách tính tiền lương thế nào?
Cán bộ, công chức cấp xã không hưởng tiền lương, thu nhập tăng thêm theo nghị quyết của HĐND tỉnh, thành phố được áp dụng phụ cấp công vụ bằng 55% mức lương hiện hưởng cộng các khoản phụ cấp theo quy định.
Phụ cấp công vụ tới 55% nhưng 4 khoảng thời gian này sẽ không được tính hưởng
Cán bộ, công chức cấp xã cần lưu ý 4 khoảng thời gian được nêu trong Nghị định 381/2026/NĐ-CP để xác định đúng thời gian được tính hưởng phụ cấp công vụ.
Mức phụ cấp công vụ mới từ 01/7/2026 cho cán bộ công chức cấp xã theo Nghị định 381/2026/NĐ-CP là bao nhiêu?
Từ 1/7/2026, phụ cấp công vụ của cán bộ, công chức cấp xã được áp dụng theo 2 mức 55% và 25%, tùy trường hợp có hưởng tiền lương, thu nhập tăng thêm.
Chính thức: Cán bộ, công chức cấp xã được hưởng phụ cấp công vụ tới 55% từ ngày 1/7
Theo Nghị định 381/2026/NĐ-CP, cán bộ, công chức làm việc tại các cơ quan của Đảng, Nhà nước, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức chính trị - xã hội ở xã, phường, đặc khu có thể mức phụ cấp công vụ có thể lên tới 55% mức lương hiện hưởng cùng một số khoản phụ cấp.
Cắt 25% phụ cấp công vụ từ tháng tiếp theo của LLVT và CBCC từ Trung ương đến cấp xã tại Nghị định 34 trong trường hợp nào?
Ngoài trường hợp thôi việc, phụ cấp công vụ cũng không được tính hưởng trong một số thời gian như nghỉ không lương từ 1 tháng trở lên, nghỉ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bị tạm đình chỉ công tác hoặc đi công tác, học tập ở nước ngoài theo chế độ riêng.